ഒരു കാലത്ത് അൻപത് രൂപയ്ക്ക് വിറ്റ ശരീരം നടന്നവള്‍ ആയിരുന്നു, ഇന്ന് അവളുടെ ശബ്ദത്തിനായി ലോകം മുഴുവന്‍ കാത്തിരിക്കും. വിജയ ജീവിതം കഥ ഇങ്ങനെ..

Advertisement

ഇന്ത്യയിലെ ആദ്യത്തെ ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ റേഡിയോ ജോക്കിയാണ് പ്രിയ ദിവാകർ. ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ എന്ന് അഭിസംബോധന ചെയ്യപ്പെടുന്ന അവൾ ആരാണെന്ന് അറിയുന്നതിന് മുമ്പ് അവളുടെ ഞെട്ടിക്കുന്ന ഭൂതകാലം നിങ്ങൾ കേൾക്കണം. പ്രിയ തന്നെയാണ് തന്റെ കഥ പങ്കുവെച്ചത്.

‘ബംഗളൂരുവിലെ ചപ്പുചവറുകളും ചപ്പുചവറുകളും കൊണ്ട് ദുർഗന്ധം വമിക്കുന്ന ഒരു തെരുവിലാണ് ഞാൻ ജനിച്ചത്. ഒരു പാവം റൈഡറുടെ കണ്ണിൽ ആന്റണി! എന്നാൽ പുരുഷനിൽ നിന്ന് സ്ത്രീയിലേക്കുള്ള വിപ്ലവകരമായ മാറ്റത്തിന്റെ കഥ ശരിക്കും ആരംഭിക്കുന്നത് എട്ടാം വയസ്സിലാണ്. അപ്പോൾ പെട്ടെന്ന് എന്റെ മനസ്സിൽ ഒരു ചിന്ത ഉദിച്ചു. ‘ഞാൻ വ്യത്യസ്തയാണ്, ഞാൻ ഹൃദയമുള്ള ഒരു സ്ത്രീയാണ്..’

Advertisement

എന്റെ കുടുംബത്തിന് മുന്നിൽ ഞാൻ എടുത്ത തീരുമാനം മാത്രമേ എനിക്ക് ഓർമിക്കാൻ കഴിയൂ. ഒരു നിമിഷം കൊണ്ട് അവർ ഇതുവരെ നൽകിയ സ്നേഹം ആ കുടുംബത്തെ കുപ്പത്തൊട്ടിയിൽ എറിഞ്ഞു. സ്ത്രീയാകാൻ തീരുമാനിച്ച പുരുഷനെ ശപിക്കപ്പെട്ടവൾ എന്ന് മുദ്രകുത്തി കുപ്പത്തൊട്ടിയിൽ എറിഞ്ഞു. പഠനം പാതിവഴിയിലായി, അനന്തമായി അലഞ്ഞു.

Advertisement

കുറച്ചുകാലം എവിടെയോ ജോലി ചെയ്തു. ഒടുവിൽ പതിനാലാം വയസ്സിൽ ജാതകം മാറ്റാൻ തീരുമാനിച്ചു. ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ കമ്മ്യൂണിറ്റിയിൽ ചേരാൻ തീരുമാനിച്ചു. ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ എന്ന് മുദ്രകുത്തുകയും എന്നാൽ ശപിക്കുകയും ചെയ്ത ഒരു സമൂഹം എനിക്ക് എന്താണ് നൽകിയത്? ജോലിയും നേരത്തെ ഭക്ഷണവും നൽകിയില്ല. അങ്ങനെയൊരാൾ ഈ ലോകത്ത് ജീവിച്ചത് എന്തുകൊണ്ടാണെന്ന് തെളിയിക്കുന്ന രേഖകൾ പോലും നിഷേധിക്കപ്പെട്ടു. അത് വന്യമായ നീതിയാണ്.

ഒരു നേരത്തെ ഭക്ഷണം പോലും കിട്ടാതെ പട്ടിണി കിടന്നപ്പോഴാണ് ഞാൻ ആ തീരുമാനമെടുത്തത്. മിക്ക ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർമാരെയും പോലെ അവരും സെക്‌സ് തിരഞ്ഞെടുത്തു. രാവിലെ കെട്ടിയിട്ട് തെരുവിൽ അലഞ്ഞു. ശരീരം ആവശ്യമുള്ളവരുമായി പങ്കിടാൻ പോകുന്നു. കാര്യം കഴിഞ്ഞ് പോകുന്നവർ അവൾക്ക് അമ്പത് രൂപയേ തരൂ. കാലങ്ങൾ അങ്ങനെ കടന്നുപോയി.

Advertisement

എന്റെ ജീവിതത്തിലെ ഏറ്റവും പ്രധാനപ്പെട്ട അധ്യായം, ലിംഗമാറ്റ ശസ്ത്രക്രിയ, എന്റെ മുന്നിൽ തുറന്നു. പുരുഷന്മാരെ തൊടാതെ 40 ദിവസം കഴിഞ്ഞു. മനസ്സുള്ള സ്ത്രീ ശരീരത്തോടൊപ്പം സ്ത്രീയായി മാറുന്ന ദിവസം ഒടുവിൽ വന്നിരിക്കുന്നു. എന്നാൽ സമൂഹത്തിന്റെ മനോഭാവത്തിൽ ഒരു മാറ്റവും വന്നിട്ടില്ല. സ്വയം വേശ്യയെന്ന് മുദ്രകുത്തി അവൾ വീണ്ടും തെരുവിലിറങ്ങി.

Advertisement

ജീവിതത്തിന്റെ ബാലൻസ് ഷീറ്റിൽ വിധി സന്തോഷം കാത്തുസൂക്ഷിക്കുന്ന നാളുകളാണ് പിന്നെ കണ്ടത്. എതിർലിംഗത്തിൽപ്പെട്ടവരായാണ് അവരെ സമൂഹം പരിഗണിച്ചിരുന്നത്. പ്രിയങ്ക ഉൾപ്പെടെ ആയിരക്കണക്കിന് ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ വനിതകൾക്ക് ടോക്കണായി രേഖകൾ കൈമാറാൻ ഉത്തരവിട്ടിട്ടുണ്ട്. മാറ്റത്തിന്റെ നാളുകൾ അവിടെ തുടങ്ങുകയാണ്.

ശരീരം വിറ്റ് ഒരുപാട് സമയം ചിലവഴിക്കേണ്ടി വന്ന ഒരു പുതിയ ജീവിതം ആരംഭിച്ചത് ഒരു സുഹൃത്താണ്. ഒരു എൻജിഒയുടെ ഭാഗമാകുക എന്നതായിരുന്നു അദ്ദേഹത്തിന്റെ ആദ്യ ദൗത്യം. എച്ച്‌ഐവി ബാധിതരായ ട്രാൻസ്‌ജെൻഡറുകളെ പുനരധിവസിപ്പിക്കുന്നതിലും ഞാൻ ഏർപ്പെട്ടിരുന്നു. പ്രതിമാസ ശമ്പളം 1000 രൂപ. ജോലിയുടെ ഭാഗമായി നിരവധി യാത്രകൾ, റേഡിയോ നാടകങ്ങൾ, കലാപരിപാടികൾ… ജീവിതം ശരിക്കും മാറിക്കൊണ്ടിരുന്നു.

ദിവസങ്ങൾക്ക് ശേഷം, റേഡിയോ ആർജെയിലേക്ക് അദ്ദേഹത്തെ വീണ്ടും നിയമിച്ചു. ഇന്ത്യയിലെ ആദ്യത്തെ ട്രാൻസ്‌ജെൻഡർ റേഡിയോ ജോക്കി എന്ന നിലയിൽ എന്റെ ജീവിതത്തിലെ ഒരു നാഴികക്കല്ലായിരുന്നു അത്. ജീവിതം മാറിത്തുടങ്ങിയെന്ന് ബോധ്യമായത് കൊണ്ടായിരിക്കണം. ജീവിതത്തിലേക്ക് പാതിവഴിയിൽ വഴുതിപ്പോയ സന്തോഷങ്ങൾ.

പുറത്താക്കപ്പെട്ട കുടുംബം എനിക്കായി ആ വാതിലുകൾ വീണ്ടും തുറന്നു. പഴയ ദുരിതങ്ങൾക്കപ്പുറമുള്ള സന്തോഷം ദൈവം എനിക്ക് തന്നിട്ടുണ്ട്. ജീവിതം നൽകുന്ന സന്തോഷങ്ങൾക്ക് പരിധിയുണ്ടോ എന്ന് ചോദിക്കുമ്പോൾ വരുന്ന എണ്ണമറ്റ ടിവി ഷോകളും പരസ്യങ്ങളും അവാർഡുകളും കണക്കിലെടുക്കുമ്പോൾ, ഇല്ലെന്ന് പറയേണ്ടിവരും.

ലോകം മാറുകയാണ്, സമൂഹങ്ങൾ മാറുകയാണ്. മാറ്റത്തിന്റെ ആ യാത്രയിൽ ഞാനും ഒരു കണ്ണിയാണ്. ജീവിതത്തിൽ ഒന്നും സ്വപ്നം കാണാതിരിക്കാൻ ഈ സന്തോഷങ്ങൾ എന്നെ പഠിപ്പിക്കുന്നു. ഇന്ന് എനിക്ക് ഈ ലോകത്തെ വിളിക്കാം, ഞാനൊരു ട്രാൻസ്ജെൻഡറാണ്. ഈ ലോകം എന്റേതും കൂടിയാണ്. ‘

Advertisement
Advertisement